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HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. SAMIA SULUHU 

HASSAN, RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA WAKATI WA HAFLA YA UZINDUZI WA 

TUME YA ULINZI WA TAARIFA BINAFSI (PDPC), 

UKUMBI WA JNICC, DAR ES SALAAM,  

TAREHE 03 APRILI 2024 

Mheshimiwa Nape Moses Nnauye (Mb.), Waziri wa Habari, 

Mawasiliano na Teknolojia ya Habari; 

Wahshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri mliopo; 

Mwakilishi wa Jaji Mkuu wa Mahakama ya Tanzania; 

Mheshimiwa Selemani Kakoso (Mb.), Mwenyekiti wa Kamati 

ya Kudumu ya Bunge ya Miundombinu; 

Mheshimiwa Suleimani Zedi (Mb.), Mwenyekiti wa Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Katiba, Utawala na Sheria; 

Bwana Mohammed Khamis Abdulla, Katibu Mkuu wa Wizara 

ya Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari; 

Dkt Suleiman Mdewa, Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Ujenzi, 

Mawasiliano na Uchukuzi wa Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar; 

Mheshimiwa Albert Chalamila, Mkuu wa Mkoa wa Dar es 

Salaam; 

Mheshimiwa Balozi Adadi Mohammed Rajabu; Mwenyekiti wa 

Bodi ya Wakurugenzi ya Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi; 
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Mheshimiwa Bi. Fatma Mohammed Ali, Makamu Mwenyekiti 

Bodi ya Wakurugenzi ya Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi; 

Wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi ya Tume ya Ulinzi wa 

Taarifa Binafsi; 

Ndugu Emmanuel Lameck Mkilia, Mkurugenzi Mkuu wa Tume 

ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi; 

Ndugu Nehemiah Mchechu, Msajili wa Hazina; 

Waheshimiwa Mabalozi na Wawakilishi wa Mashirika ya 

Kimataifa; 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya na Wakurugenzi wa 

Halmashauri mbalimbali; 

Menejimenti ya Wizara ya Habari, Mawasiliano na 

Teknolojia ya Habari na Tume ya Ulinzi wa taarifa Binafsi; 

Viongozi mbalimbali mliopo; 

Waheshimiwa Viongozi wa Dini 

Wageni Waalikwa, 

Waandishi wa Waandishi wa Habari; 

Ndugu wananchi;  

Wasanii wetu; 

Mabibi na Mabwana. 
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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania! 

Ndugu zangu, nami niongeze sauti yangu kumshukuru 

Mungu kutuwezesha kujumuika pamoja katika hafla hii, lakini 

kutuwezesha kupiga hatua hii muhimu tuliyoifikia leo. 

Nitumie pia fursa hii kumshukuru Mheshimiwa Waziri 

kwa kunipa fursa na kunialika kushiriki katika tukio hili leo, 

wewe na Wizara, nawashukuru, ahsanteni sana!  

Niishukuru pia Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kwamba 

nanyi mpo katika mchakato huu na leo kuna uwepo wa Serikali 

hapa, nashukuru sana.  

Aidha, nikushukuru na kukupongeza Mheshimiwa Waziri 

na Timu yako, kwa kazi kubwa mliyoifanya ndani ya kipindi 

kifupi tangu tulipotunga Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi 

iliyounda Tume hii, ambayo leo tunaizindua. Pamoja na 

kuzindua Tume hii, tayari mmetunga na kuchapisha Kanuni za 

kutekeleza Sheria hii. Hongereni sana! kweli nyie ni wadijitali 

na mambo yenu ni haraka-haraka kidijitali.   

Ndugu zangu  

Miaka ya nyuma ila sio nyuma sana, huko duniani, kuna 

visa vilitokea vilivyohusisha kuvuja kwa taarifa binafsi.  Mifano 
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ni taarifa zinazochukuliwa na hoteli au hospitali kuhusu wateja 

wao kuvuja na kuleta athari kwa wahusika. Kuna mifano ya 

kampuni binafsi kutafuta taarifa binafsi za watu kinyume cha 

haki za watu ili watumie taarifa hizo kwa maslahi yao ya 

kibiashara. Pia kuna mifano kuhusu vitendo vibaya vilivyowahi 

kufanywa na watu na vikundi visivyo vyema kudukua mifumo 

ya taasisi zinazokusanya taarifa binafsi.  

Pindi haya yakibainika yanaonesha ukiukwaji wa haki za 

watu ambao taarifa binafsi zao zimetumiwa ndivyo sivyo. Haya 

yote yalisababishwa na udhibiti hafifu wa mifumo ya 

ukusanyaji, utunzaji na utumiaji wa taarifa binafsi katika taasisi 

mbalimbali zilizokusanya na kutumia taarifa binafsi. Katika 

kukabiliana na yote haya, ndio maana tupo hapa leo kuzindua 

Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi. 

Kama ilivyosemwa hapa kabla, kupitia video na wasemaji 

mbalimbali, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

imeweka bayana kulindwa kwa haki za binadamu na miongoni 

mwa haki za binadamu ni haki ya kulinda faragha. Kwa mujibu 

wa Ibara ya 16(1) ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kila 

mtu anastahili kuheshimiwa na kupata hifadhi kwa nafasi 

yake, maisha yake binafsi na familia yake.  
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Aidha, Ibara ya 16 (2) ya Katiba ilizitaka Mamlaka za Nchi 

kuweka utaratibu wa kisheria wa namna ya kulinda haki ya 

faragha nchini. Kwa upande mwingine, Ibara ya 12 ya Tamko la 

Kimataifa la Haki za Binadamu la mwaka 1948 linayataka 

Mataifa kuweka utaratibu unaohakikisha mtu yeyote haingiliwi 

katika faragha yake, familia yake, nyumbani au kwenye makazi 

yake wala kuvunjiwa heshima, utu na hadhi yake. 

Kwa upande wa kikanda, suala la ulinzi wa haki ya faragha 

limepewa kipaumbele katika Jumuiya ya Afrika Mashariki na 

Jumuiya ya SADC kupitia miongozo mbalimbali. Umoja wa 

Afrika nao kupitia Mkataba wa Malabo wa mwaka 2014 

unasisitiza ulinzi wa faragha. Kwa ujumla, Jumuiya hizo za 

Kikanda zinazitaka Nchi Wanachama kulinda uhuru wa faragha 

kwa kutunga Sheria kubwa tatu ambazo kama alivyosema 

Waziri ni Sheria ya Makosa ya Mtandao (the Cybercrime Law); 

Sheria ya Miamala ya Fedha ya Kielektroniki (the Electronic 

Transaction Law) na Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi (the 

Personal Data Protection).  

Mwaka 2015 nchi yetu ilitunga Sheria mbili kati ya hizo 

tatu zinazopendekezwa na Jumuiya za Kikanda yaani, Sheria ya 

Makosa ya Mtandao na Sheria ya Miamala ya Fedha ya 
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Kielektroniki, hizo tulishazitunga. Hivyo, tulibakiza kutunga 

Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi, lakini kama mnavyoona 

tumeshafanya kazi hiyo na leo tunazindua Tume. Hivyo, kupitia 

Ilani ya CCM 2020-2025 Chama kiliahidi kuongeza faragha na 

usiri wa taarifa za wananchi katika mawasiliano kwa 

kukamilisha kutunga sheria ya kuimarisha ulinzi wa taarifa 

na takwimu. Ahadi hii tuliitimiza mwaka 2022, kama 

ilivyoelezwa hapa.  

Hivyo basi, kufuatia kutungwa kwa Sheria hiyo na leo 

tunapozindua Tume hii, iliyoundwa kwa mujibu wa Sheria 

tajwa ili kulinda haki na maslahi ya raia wetu, sio tu 

tunatekeleza matakwa ya Katiba yetu bali pia tunatekeleza 

ahadi ya Ilani ya Chama cha Mapinduzi (CCM) na kukamilisha  

wajibu wetu kikanda na kimataifa. Niseme kwamba, hatuna 

deni, tumekamilisha! 

Ndugu Wananchi,  

Kila mwanadamu ana utashi na anastahili staha. Hivyo, 

zipo baadhi ya Taarifa ambazo asingependa zijulikane kwa kila 

mtu. Na kwa kweli, ingekuwa taarifa zetu zoote ziko wazi na 

watu wanazijua, tusingetazamana usoni, au hii dunia ingekuwa 

ya aina nyingine, hakuna faragha, hakuna staha. Lakini kwa 
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sababu kila mwanadamu anahitaji staha, anahitaji  faragha, ndio 

maana tumekuja na Sheria hii, ili kutunza utu wa mwanadamu.  

Ndugu zangu, zipo baadhi ya taarifa zinazoweza kutumika 

kuhujumu jamii nzima na wakati mwingine kusababisha 

unyanyapaa katika jamii. Kwa mfano, Daktari aliyekosa uadilifu 

akitoa taarifa za ugonjwa wa mtu, aidha ugonjwa wa kurithi au 

ugonjwa mwingine, inaweza kuleta unyanyapaa kwa familia 

hiyo. Pengine ni ugonjwa wa kurithi wa familia nzima, akitoa 

taarifa ya mtu mmoja tu, familia nzima ikawa inanyanyapaliwa. 

Lakini vilevile unaweza ukatoa taarifa ya mtu, na hiyo taarifa 

ikaleta vurugu kwenye jamii, vita pengine na mauaji. Kwa hiyo 

kulikuwa na kila haja ya kuwa na Sheria hii na kuunda Tume 

hii, ambayo leo tunaizindua.  

Kwa kuzingatia maendeleo makubwa ya kiteknolojia, 

taarifa binafsi za watu zinaweza kukusanywa, kuchakatwa na 

kutumika bila hata wahusika kufahamu. Ni mara ngapi 

tunasikia taarifa za mtu zimetoka, tena taarifa halisi, 

zimechakatwa na kutumika, sasa hiyo haikuwa sawa. Licha ya 

uwezekano wa  taarifa binafsi kutumika kwa hujuma, lakini pia 

taarifa binafsi ni biashara kubwa kwa makampuni mbalimbali 
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ya kimtandao. Kwa hiyo hatuna budi kulindana ili tusitumike 

hivyo.  

Kutokana na uhalisia huo, Serikali imelazimika kuweka 

utaratibu wa kisera na kisheria ili kulinda taarifa binafsi za 

Watanzania zinazokusanywa, kuchakatwa, kuhifadhiwa na 

wakati mwingine kusafirishwa kutoka sehemu moja kwenda 

sehemu nyingine.  

Sheria ya ulinzi wa taarifa binafsi na taasisi imara ya 

usimamizi wa ukusanyaji na uchakataji wa taarifa hizo, ni 

nyenzo muhimu katika kujenga uchumi na mifumo ya kidigitali. 

Na hapa niseme, leo tunapozindua Tume hii, Tume itambue 

kwamba ina kazi nzito sana, na hii ni Tume muhimu sana kwa 

maisha yetu ya kijamii, kisiasa lakini pia kiuchumi. Mifumo 

iliyotajwa na Waziri inafika mitano au sita, yote hii mnakwenda 

kuifuatilia, na yote hiyo inaweza kutumika kiuchumi, kisiasa, 

wanaotafuta mamlaka wakatumia mifumo hiyo kisiasa, 

wakawasema wengine, wakapenya. Kwa hiyo usalama wetu 

kisiasa, kijamii na kiuchumi uko mikononi mwenu. Mwenyekiti 

wa Tume, Mkurugenzi Mkuu na watumishi wa Tume, maisha 

yetu yako mikononi mwenu. Heshima zetu ziko mikononi 

kwenu.  
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Kama ilivyosemwa hapa, kiuchumi, Tume hii inakwenda 

kuvutia mitaji kuleta nchini, na mambo mengine ya kukuza 

digital inclusive economy itakwenda kufanywa hapa. Wajibu wa 

Tume umesemwa vizuri sana na Mheshimiwa Waziri na sitaki 

nirudie, lakini nitoe maelekezo yafuatayo;  

i. Kwanza, Tume ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi ihakikishe 

Taasisi zote za umma na binafsi zinazopaswa kusajiliwa 

zinasajiliwa na kutekeleza Sheria ya Ulinzi wa Taarifa 

Binafsi kabla au ifikapo mwezi Disemba, 2024.  Taasisi 

nyingi kama sio zote ziwe tayari zimesajiliwa.  

ii. Pili, taasisi zinazokusanya na kuchakata taarifa binafsi 

zihakikishe zinazingatia matakwa ya Sheria ya Ulinzi wa 

Taarifa Binafsi. Na niitake Tume kutoa elimu kusisitiza 

wajibu wa taasisi hizo. 

iii.  Tatu, maafisa wa Tume, Data protection officers, na 

Tume mna kazi kubwa ya kufanya. Ninataka muifanye 

kwa weledi na ubora zaidi. Nyinyi ni wadhibiti, lakini 

zaidi nyinyi ni wawezeshaji. Nendeni mkafanye 

uwezeshaji ili watoa huduma mbalimbali waridhike na 

utunzaji wa haki binafsi nchini.  
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iv. Nne, Mheshimiwa Waziri, hii ni taasisi mpya na jukumu 

jipya kwa Wizara yako. Kwa upande wa Sera, hakikisheni 

mnafuatilia kwa karibu kazi za Tume. Fuatilieni kwa 

karibu ili malalamiko yanayoibuliwa yashughulikiwe 

kwa haki. Nitapenda Wizara iniletee taarifa ya utekelezaji 

mara mbili kwa mwaka ili tujue mwenendo tunakwenda 

vipi. Lakini hapahapa niseme, Mkurugenzi Mkuu wa 

Tume hii ni Polisi, Mwenyekiti wa Bodi pia ni Polisi pia, 

kwa hiyo tunategemea kuona utendaji wa haki, na mambo 

yote yanakwenda kama vile mafunzo yenu ya kipolisi 

yalivyo.   

v. Mwisho, baada ya kuwa na mfumo wa kisera na kisheria 

wa kulinda taarifa binafsi, sasa ninaitaka Ofisi ya Waziri 

Mkuu isimamie na kuhakikisha mifumo ya TEHAMA 

yote nchini inasomana kama ninavyosema kila mara. 

Mifumo yetu lazima isomane, sio kila mtu anachukua njia 

yake. Ifikapo tarehe 31 Disemba, 2024 mifumo yote ya 

Serikali iwe inasomana. Hivyo basi Mheshimiwa Waziri 

na Mawaziri wengine na hasa Makatibu Wakuu, nendeni 

mkasimamie hili liwezekane. Sababu nyinyi mkiweka 

mguu chini, Waziri hafanyi kitu. Lakini Makatibu Wakuu 



 11 

mkitaka, mkiongozwa na Katibu Mkuu wa Wizara husika, 

haya mambo yanawezekana. Naomba sana mkashirikiane 

kufanya.  

Jingine ninalotaka kusema ni kwamba, kuna Taasisi 

muhimu ziko maeneo mbalimbali, NIDA iko Mambo ya Ndani, 

EGa iko Utumishi na Tume hii iko Habari, hivyo basi kuwe na 

mratibu ambaye yuko kati (neutral), kwamba Taasisi zote 

ambazo zinakuwa maeneo mbalimbali zinakuwa regulated. 

Kaangalieni Sheria zilizounda Taasisi hizi nyingine na ya kwenu 

muone namna mnavyoweza ku harmonize katika kurekebisha 

sheria zenu ili kuhakikisha kazi yenu inakwenda vizuri.  

Baada ya kusema hayo, niwapongeze tena sana kwa hatua 

hii ambayo mmefikia, matumaini yetu ni makubwa kwenu, 

tunaiangalia Tume inafanya nini, lakini tunamuangalia Waziri 

yale mambo uliyosema pale, kwamba Tume itafanya, 

tunaisubiri kwa hamu. Ndani ya mwaka mmoja, tuanze kuona 

matokeo. Nihitimishe kwa kushukuru tena kwa kunipa heshima 

ya kushiriki tukio hili na sasa nipo tayari kuzindua mfumo huu, 

lakini nimepewa kazi nyingine ya kutoa vyeti kwa Taasisi 

zilizosajiliwa. Niko tayari kufanya kazi hizo! 

Ahsanteni kwa kunisikiliza. 


